1. Tải bản cài đặt AutoIT mới nhất

Chào Khách. Nếu bạn mới tham gia và chưa cài đặt AutoIT.
    Vui lòng vào topic trên để tải bản AutoIT mới nhất nhé
    Dismiss Notice
  2. Quy định và nội quy

Chào Khách. Vui lòng đọc kỹ nội quy và quy định của diễn đàn
    Để tránh bị ban một cách đáng tiếc nhé!
    Dismiss Notice
  3. Hướng dẫn chèn mã AutoIT trong diễn đàn

Chào Khách. Vui lòng xem qua bài viết này
    Để biết cách chèn mã AutoIT trong diễn đàn bạn nhé :)
    Dismiss Notice

Hỏi đáp ControlClick trên Google Chrome bắt buộc pjhải Active mới click được

Thảo luận trong 'Thảo luận chung - Hỏi đáp' bắt đầu bởi HellsAngel, 23/2/16.

1. HellsAngel

HellsAngel Thành viên mới
    • 1/6

Cho mình hỏi chút, khi mình dùng hàm controlclick trên google chrome thì cái cửa sổ google chrome nó lại active mỗi khi click (như vậy mình ko thể cùng lúc lướt web và làm việc riêng được) thành ra cái controlclick nó chẳng có ý nghĩa j` ngoài việc ko chiếm chuột. Có cách nào mà sử dụng controlclick nhưng cửa sổ google chrome ko active ko ak? Hay google chrome bắt buộc phải active mới cho click?

2. Huân Hoàng

Huân Hoàng Administrator Thành viên BQT Administrator Super Moderator
    • 93/113

Ý tưởng của mình là dùng winmove, move cái cửa sổ chrome đó đến vị trí x = @desktopwidth tức là nó khuất ở ngoài vùng màn hình, cho thằng controlclick tha hồ mà active, kaka, còn ta, ta mở trình duyệt khác lên lướt hoặc làm việc khác :)) Chưa thử, không biết có khả thi không =))

3. mrga2411

mrga2411 Thành viên mới
    • 3/6

Bạn có thể kết hợp dùng các tiện ích của chrome như imacros , chạy chrome với câu lệnh trong bookmark là sẽ tự làm việc tác vụ đó mà ko chiếm chuột bàn phím.

4. trangthancb

trangthancb Thành viên mới
    • 3/6

Nếu dùng iMacro thì không nên chơi Chrome. Vì rất siêu hạn chế. Firefox sẻ là lựa chọn tốt hơn.
    Nếu sử dụng winmove thì hạn chế ức chế của nó là bạn chỉ lướt web, đọc báo,... còn làm việc liên quan tới bàn phím thì ức chế.... vì thường xuyên mất focus.

Để click không chiếm chuột cho Chrome khá phức tạp đó. Bạn sẻ viết vừa độ phân giải của bạn hoặc là viết thuật toán auto.

Để click không chiếm chuột không mất active thì nên dùng "_WinAPI_PostMessage" nhé.

Thường thì bạn sẻ sử dụng "_WinAPI_PostMessage" để click không chiếm chuột. Và khi đó bạn sử dụng tọa độ như hình dưới:

Nhưng có 1 chút vấn đề đó là khi bạn _WinAPI_PostMessage thì lại không thấy gì ???
    Bạn nên sử dụng "_WinAPI_SetPixel" chẳng hạn, để vẻ 1 chấm màu gì đó để xem thử xem tọa độ đã đúng chưa trước khi cố gắng sửa lỗi.

Đoạn code này viết bằng C# mình dùng cho click Chrome. Bạn thử chuyển sang AutoIT nhé
    Mã (Text):
        'Click không chiếm chuột
        Public Const WM_LBUTTONDOWN = &H201
        Public Const WM_LBUTTONUP = &H202
        Public Const MK_LBUTTON = &H1
        Private Function MakeDWord(ByVal LoWord As Integer, ByVal HiWord As Integer) As Long
            MakeDWord = (HiWord * &H10000) Or (LoWord And &HFFFF&)
        End Function

Sub Click_Chrome_KCC(ByVal X As Integer, ByVal Y As Integer)
            Dim Hwnd As IntPtr = FindWindow("Chrome_WidgetWin_1", Nothing)
            Dim ChildHandle As IntPtr = FindWindowEx(Hwnd, IntPtr.Zero, "Chrome_WidgetWin_0", Nothing)
            Dim ChildHandle2 As IntPtr = FindWindowEx(ChildHandle, IntPtr.Zero, "Chrome_RenderWidgetHostHWND", Nothing)
            PostMessage(ChildHandle2, WM_LBUTTONDOWN, MK_LBUTTON, MakeDWord(X, Y))//Nhấn chuột
            PostMessage(ChildHandle2, WM_LBUTTONUP, 0, MakeDWord(X, Y))//Nhả chuột
        End Sub
    http://autoitvn.com/threads/ve-winapi-au3.183/ ==> Click không chiếm chuột của 1 bạn trên diễn đàn nè

Và hander của Chrome thì mình chỉ đọc đc của tab active thôi chứ các tab khác mình chưa tìm ra cách :)

Để tìm đoạn nào chứ văn bản, hoặc quảng cáo google thì mình nghĩ tùy theo độ phân giải màn hình, bạn đọc 1px từ trên xuống dưới như ảnh bên dưới. Rồi xác định màu của văn bản (Xanh, Đen, Vàng kim - quảng cáo,...) để biết vị trí nội dung và click.

Bác nào có cách khác hay hơn thì giúp nhé :)

Chỉnh sửa cuối: 25/2/16
    KIEN and Huân Hoàng like this.
  5. Huân Hoàng

Huân Hoàng Administrator Thành viên BQT Administrator Super Moderator
    • 93/113

@trangthancb:

Rất hay, chờ thêm vài câu trả lời nữa, nhưng có lẽ sẽ set câu trả lời tốt nhất cho bạn :D:D:D

trangthancb thích bài này.